Năm nào cũng vậy, cứ vào ngày mùng 3 tháng 3 (âm lịch), Nhà nuôi dưỡng trẻ em Hữu Nghị Đống Đa lại tổ chức cho các con hoạt động làm bánh trôi, bánh chay để đón dịp tết cổ truyền của dân tộc – Tết Hàn Thực.
Với mục đích giúp trẻ em có nhiều trải nghiệm với hoạt động làm bánh, rèn sự khéo léo, linh hoạt của đôi bàn tay đồng thời còn giúp trẻ em hiểu được ý nghĩa của ngày tết này trong văn hóa của người Việt, hướng trẻ em đến sự tôn trọng truyền thống nhằm lưu giữ những nét đẹp văn hóa của dân tộc ta.
Dưới đây là một số hình ảnh của trẻ em nhà nuôi trong quá trình làm bánh và thành quả: